สอบถามเรื่อง checkbox หน่อยนะครับ มือไหม่ๆ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

oatgamess
PHP Jr. Member

สอบถามเรื่อง checkbox หน่อยนะครับ มือไหม่ๆ

Post by oatgamess » 14/08/2012 12:19 am

พอดีกลังเพิ่งเริ่มต้น php อะครับ ติดปัญหานิดหน่อยตรงที่ว่า checkbok พอติ๊กถูก มันจะแสดงผล แต่พอ ไม่ติ๊ก มันขึ้น error อะครับ ตามรูปที่โพสเลยครับ
1.jpg (88.28 KiB) Viewed 1547 times
2.jpg (89.7 KiB) Viewed 1547 times
3.jpg (93.84 KiB) Viewed 1547 times
4.jpg (183.5 KiB) Viewed 1547 times
อันนี้ที่เขียนครับ
html

<html>
<body>
<form method=post action=test2.php>
name<input type=text name=names><br>
email<input type=text name=email><br>
age<input type=text name=age><br>

what you want some dink?<br>
<input type=checkbox name=cola value=1>โคล่า<br>
<input type=checkbox name=water value=1>น้ำเปล่า<br>
<input type=checkbox name=coffe value=1>กาแฟ<br>
<input type=checkbox name=milk value=1>นม<br>
<input type=submit>

</form>
</body>
</html>

อันนี้ php

<?php

if($_POST["names"]==""||$_POST["email"]==""||$_POST["age"]=="")
{
print("error");
}
else
{
echo "name=".$_POST["names"]."<br>";
echo "email=".$_POST["email"]."<br>";
echo "age=".$_POST["age"]."<br>";

if($_POST["cola"]==1)
print("ฉันชอบโคล่า<br>");
if($_POST["water"]==1)
print("ฉันชอบน้ำเปล่า<br>");
if($_POST["coffe"]==1)
print("ฉันชอบกาแฟ<br>");
if($_POST["milk"]==1)
print("ฉันชอบนม<br>");

}
?>

ทำยังไงให้เวลาไม่ติ๊กถูกไม่ขึ้น error ครับ
รบกวนด้วยครับ

tsukasaz
PHP VIP Members

Re: สอบถามเรื่อง checkbox หน่อยนะครับ มือไหม่ๆ

Post by tsukasaz » 14/08/2012 11:47 am

ลองเปลี่ยนจาก

Code: Select all

if($_POST["cola"]==1)
print("ฉันชอบโคล่า<br>");
if($_POST["water"]==1)
print("ฉันชอบน้ำเปล่า<br>");
if($_POST["coffe"]==1)
print("ฉันชอบกาแฟ<br>");
if($_POST["milk"]==1)
print("ฉันชอบนม<br>");
} 
เป็น

if(!empty($_POST['cola'])) {
     echo "ฉันชอบโคล่า<br>";
}
if(!empty($_POST['water'])) {
     echo "ฉันชอบน้ำเปล่า<br>";
}
if(!empty($_POST['coffe'])) {
     echo "ฉันชอบกาแฟ<br>";
}
if(!empty($_POST['milk'])) }
      echo "ฉันชอบนม<br>";
} 
ยังไม่ได้ลอง test นะครับ
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

oatgamess

Re: สอบถามเรื่อง checkbox หน่อยนะครับ มือไหม่ๆ

Post by oatgamess » 15/08/2012 1:54 am

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ !empty นี่คือ คำสั่งไว้ทำอะไรครับ

tsukasaz

Post by tsukasaz » 15/08/2012 10:43 am

empty($var); 
เป็นฟังก์ชั่นสำหรับเช็คตัวแปรว่ามีการกำหนดค่ามาหรือเปล่า คืนค่าเป็น true กับ false
ส่วนเครื่องหมาย ! คือให้ทำตรงข้ามครับ
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

oatgamess

Post by oatgamess » 17/08/2012 12:32 am

ขอบคุณสำหรังความรู้จ้า

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”