ช่วยแนะนำโค๊ตอัพโหลด php หน่อยครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

long2499

ช่วยแนะนำโค๊ตอัพโหลด php หน่อยครับ

Post by long2499 »

คือผมจะทำการอัพโหลดไฟล์ในโฟเดอร์ ทีนี้ถ้าเกิดว่า ไฟล์ชื่อว่า abc ถูกอัพโหลดไปแล้วและอยู่บนโฟเดอร์แล้ว ทีนี้พอมีคนอัพโหลดไฟล์ abc ซ้ำเข้ามา จะทำยังไงให้เป็นชื่อว่า abc2 เหมือนกับว่าจากโฟเดอร์1ก็เป็น2 แบบนั้นนะครับ

นี่คือโค๊ต ควรจะแซกมาตรงไหนครับ

<?php
if (!defined('UPLOADDIR')) define('UPLOADDIR', (dirname(__FILE__) ."/uploadfiles") );
if (is_uploaded_file($_FILES['File']['tmp_name'])) {
$File_tmpname = $_FILES["File"]["tmp_name"];
$File_name = $_FILES["File"]["name"];
$File_type = $_FILES["File"]["type"];
$File_extension = substr($File_type,(strrpos($File_type,"/")+1));
$File_size = $_FILES["File"]["size"];

if ( move_uploaded_file($File_tmpname, (UPLOADDIR . "/" . $File_name)) ) { echo "<br>File uploading successful.";
}
else {
echo "<br>File uploading failure.";
}
}
else {
echo "<br>No file selected for uploading.";
}
?>
จะเพิ่มโค๊ตคำสั่งอะไรลงไปตรงไหนครับแนะนำทีครับ

HurricaneCyber
PHP Full Member
PHP Full Member

Re: ช่วยแนะนำโค๊ตอัพโหลด php หน่อยครับ

Post by HurricaneCyber »

เอาไปวางก่อนที่ฟังชั่นอัพโหลดไฟล์จะทำงาน

Code: Select all

$i=1;
while (1){
if ( file_exists( UPLOADDIR . "/" . $File_name ) ) 
{ 
  $File_name=$i.$File_name;
  $i++;
} else {
   break;
} 
}

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post