[ต้องการ]โค้ดแก้ไขสถานะเมื่อเกินกำหนดวัน

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

masterjame
PHP Newbie
PHP Newbie

[ต้องการ]โค้ดแก้ไขสถานะเมื่อเกินกำหนดวัน

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย masterjame »

สิ่งที่ต้องการนะครับ อยากให้ fields status ที่เป็นคำว่า "รอการชำระเงิน"
เปลี่ยนเป็นคำว่า "ไม่พบยอดเงิน" เมื่อเกินเวลาใน fields date เป็นเวลา 3 วันครับ

ขอบคุณมากๆครับ
masterjame
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: [ต้องการ]โค้ดแก้ไขสถานะเมื่อเกินกำหนดวัน

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย masterjame »

รูป Database ครับ

ลองโค้ดพวกนี้แล้วครับ ไม่ได้สักที มึนเลย ติดมาหลายวันละ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$sql = "UPDATE `order` FROM status WHERE status='รอการชำระเงิน' set status='ไม่พบยอดเงิน' AND DATEDIFF(CURDATE(), `date`) > 3";
	mysql_query($sql) or die(mysql_error());
แนบไฟล์
รูป Database
รูป Database
18-1-2556 0-58-14.jpg (62.74 KiB) Viewed 2381 times
comscizaa
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: [ต้องการ]โค้ดแก้ไขสถานะเมื่อเกินกำหนดวัน

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย comscizaa »

พอเป็นแนวทางนะครับ ต้องเพิ่มฟิลด์ที่กำหนดวันที่จะให้อัพเดทเข้าไปอีก 1 ฟิลด์ครับ เช่น ฟิลด์ date เป็นวันที่สั่งซื้อ เราก็เพิ่มฟิลด์ update เข้าไป โดยใช้การคำนวนเวลาบวกเข้าไปอีก 3 วันเพิ่มลงไปในนี้ พอถึงกำหนด อัพเดทก็ใช้เงื่อนไขเปรียบเทียบที่ฟิลด์ update ครับ

ถ้าจะให้คำสั่งทำงานอัตโนมัติ ให้ใช้ cronjob ช่วยครับ
ตอบกลับโพส