อยากทราบว่า php สามารถบันทึกเสียงแล้วเก็บลง db ได้ไหมคับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tunkrub
PHP Newbie
PHP Newbie

อยากทราบว่า php สามารถบันทึกเสียงแล้วเก็บลง db ได้ไหมคับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tunkrub »

คืออยากให้เว็บสามารถบันทึกเสียงได้ แล้วเก็บลงไปในฐานข้อมูล แล้วสามารถดึงข้อมูลเสียงนั้นออกมาฟังได้ จะต้องทำยังไงคับ ควรศึกษาเรื่องอะไรบ้าง ผมไม่ค่อยมีประสบณ์การการเขียนเว็บเท่าไร อยากให้ผู้รู้ช่วนแนะนำหน่อยนะคับ

ขอบคุณคับบ
anonymous-sg

Re: อยากทราบว่า php สามารถบันทึกเสียงแล้วเก็บลง db ได้ไหมคับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย anonymous-sg »

บันทึกลง DB แบบตรงๆ เลยผมคิดว่าเค้าไม่นิยมทำกันนะครับ
ส่วนใหญ่น่าจะบันทึกออกมาเป็นไฟล์ audio ก่อน แล้วค่อยเรียกอ่านไฟล์นั้นทีหลัง

เหมือนไฟล์รูป ตัวเนื้อไฟล์ของรูปคงไม่มีใครเอาไปเก็บไว้ใน DB เป็นแน่เพราะมันกินพื้นที่ปริมาณมหาศาล ทำให้ DB ช้าด้วย ... ที่เห็นก็มีแต่เก็บชื่อ หรือ พาธของไฟล์เอาไว้ใน DB แล้วค่อยเอาพาธหรือชื่อไฟล์ไปเรียกไฟล์ที่เก็บในไดร์ฟอีกทีหนึ่ง
;)

แต่ถ้าสนใจพวก ลองดู ffmpeg ครับ
record, convert and stream audio and video <<< เค้าว่ามาอย่างนี้ :-D
robocon
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากทราบว่า php สามารถบันทึกเสียงแล้วเก็บลง db ได้ไหมคับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย robocon »

http://www.ffmpeg.org/ น่าจะทำได้นะครับ
บันทึกไฟล์เสียงเป็น .mp3, .mp4 ฯลฯ ก่อน แล้วก็บันทึกชื่อไฟล์นั้นลงในฐานข้อมูล

ตอนแสดงผลค่อยไปดึงพาธมันมาใช้อีกที ;)
ตอบกลับโพส