ขอคำปรึกษาเรื่องวิธีสร้างกระดานข่าว ครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

phet
PHP Newbie
PHP Newbie

ขอคำปรึกษาเรื่องวิธีสร้างกระดานข่าว ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย phet »

ก่อนอื่นต้องบอกว่าผมความรู้งูๆปลามากเลยครับ ศึกษาเอาเองส่วนใหญ่คำถามผมเลยออกมึนๆ เพราะฉนั้นอย่าถือสากันเลยนะ

คือผมต้องการสร้างกระดานข่าวขึ้นมา เอาไว้ที่หน้าหลักเว็บครับ เป็นกระดานข่าวที่เชื่อมต่อกับฐานข้อมูล

มี idเป็นไพมารีคีย์ วันที่ประกาศ วันที่หมดประกาศ เนื้อหาเบื้องต้น แล้วก็ อ่านเพิ่มเติม
คล้ายๆกับรูปที่ 2 ที่แนบมาครับ

ทีนี้ผมเลยลองสร้างตารางมั่วดู แบบในรูปที่ 1 (ยังไม่ได้รับค่าจากฐานข้อมูล)

ทีนี้ผมลองสร้างดูโดยเข้าไปที่ phpmyadmin แล้วก็

Create database

เสร็จแล้วสร้างตารางขึ้นมา
ซึ่งผมก็ทำดูแล้วได้แบบในรูป3ครับ
คือสร้างdatabase เป็น Post ตารางเป็น news
มีแทรกเนื้อหาลงไปบ้างแล้วใน news

เสร็จจากตรงนี้ผมไปต่อไม่ถูกละครับ

จะต้องทำยังไง ใส่ code ลงไปในหน้าเว็บยังไง ให้ข้อมูลใน database ไปแสดงบนเว็บ?

แล้วใส่ code ยังไงให้เมื่อถึงวันที่หมดประกาศ date_end แล้วประกาศจะต้องหายไปเอง?

ตรงนี้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

อ่าแล้วก็ผมใช้โปรแกรม dreamweaver cs6 สร้าง กับ xampp เป็นตัวจำลองเซิฟ ครับ
แนบไฟล์
1.jpg (346.25 KiB) Viewed 881 times
2.jpg (56.09 KiB) Viewed 883 times
3.jpg (437.09 KiB) Viewed 881 times
geidtiphong
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องวิธีสร้างกระดานข่าว ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย geidtiphong »

ตอบ :
$sql="SELECT * FROM tbl_name WHERE date_end <= NOW()";
$qr=mysql_query($sql) or die (mysql_error());
while($rs=mysql_fetch_array($qr)) {
//Show data
}
geidtiphong
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องวิธีสร้างกระดานข่าว ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย geidtiphong »

ปรึกษา PHP ฟรี จร้า geidtiphong_s[at]hotmail.com
por_porkeaw
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย por_porkeaw »

สนใจอยากจะพัฒนาบ้าง ขอดูตัวอย่างได้ไหมคะ
ตอบกลับโพส