ท่านใดพอมีแนวทางเขียน php อัพโหลดไฟล์ ข้ามเซิฟเวอร์ได้บ้างคร

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

deknoi
PHP Newbie
PHP Newbie

ท่านใดพอมีแนวทางเขียน php อัพโหลดไฟล์ ข้ามเซิฟเวอร์ได้บ้างคร

Postby deknoi » 08/04/2008 10:25 pm

คือตอนนี้ผมทำเว็บอัพโหลดไฟล์ อัพโหลดรูปอยู่ แต่อยากแยกเซิฟเวอร์ออกเป็น 2 ตัว โดยเซิฟเวอร์ตัวแรก จะเก็บไฟล์ php และไฟล์เว็บทั่วไป ส่วนเซิฟเวอร์ตัวที่ 2 จะเอาไว้เก็บพวกไฟล์ที่ user อัพโหลดมาน่ะครับ

คือผมอยากจะทราบแนวทางในการเขียน php ในการอัพโหลดข้ามเซิฟเวอร์น่ะครับ ท่านใดพอมีแนวทาง หรือมีตัวอย่างสคริปพอแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP

Postby mindphp » 08/04/2008 10:36 pm

มี สองวิธี
1.สร้าง form ที่ server1 แล้วให้โพสไปที่ server 2 พอทำงานเสร็จก็ให้ redirect กลับมาที่ server1
2.ทำทุกอย่างที่ server 1 แล้วใช้ function ftp copy ไฟล์ ไป server2 แล้วก็ลบไฟล์ออกจาก server 1
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: viewtopic.php?f=6&t=2042

deknoi
PHP Newbie
PHP Newbie

Postby deknoi » 08/04/2008 10:42 pm

mindphp wrote:มี สองวิธี
1.สร้าง form ที่ server1 แล้วให้โพสไปที่ server 2 พอทำงานเสร็จก็ให้ redirect กลับมาที่ server1
2.ทำทุกอย่างที่ server 1 แล้วใช้ function ftp copy ไฟล์ ไป server2 แล้วก็ลบไฟล์ออกจาก server 1

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

วิธีที่ 1 นี่ ไฟล์เว็บเราก็ต้องอยู่ที่เซิฟเวอร์ 2 ด้วยใช่ไหมครับ พอดีผมอยากให้ไฟล์เว็บทั้งหมดอยู่ที่เซิฟเวอร์ 1 แต่ไฟล์ที่อัพโหลดอยู่เซิฟเวอร์ 2 น่ะครับ

วิธีที่ 2 ผมสนใจวิธีนี้มากเลยครับ เดี๋ยวจะลองไปค้นวิธีเขียนใน google ดูครับ

ต้องขอขอบคุณ คุณ mindphp มากเลยนะครับ ที่ให้แนวทางในการเขียน ตอบกลับไวมากครับ อิอิ

Return to “Programming - PHP”