จะเอา variable ของ php ใส่ ใน innerHTML อย่างไรครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

yozap
PHP Newbie
PHP Newbie

จะเอา variable ของ php ใส่ ใน innerHTML อย่างไรครับ

Postby yozap » 06/05/2008 9:27 pm

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

นี่คือ โค้ด ส่วนนึง ของ javascript ที่ generate เวลา เลือกจาก drop down แล้วกด ปุ่ม น่ะครับ
var s_rs = '<input name="htotal_rs[]" type="text" id="htotal_rs' + cnt_rs + '" size=4/>';
td_rs.innerHTML = s_rs;

แต่ผมต้องการ ให้มัน display ค่าที่ fetch จาก database ใน box นั้นด้วย โค้ดก็จะเป็นประมาณนี้อะครับ
var sid_rs = form.sel1.options[form.sel1.selectedIndex].value;
var s_rs = '<input name="htotal_rs[]" type="text" value = " <? select_hps(sid_rs) ?>" id="htotal_rs' + cnt_rs + '" size=4/>';
td_rs.innerHTML = s_rs;

สีแดงนี่มั่วเอา แต่ค่าไม่ออกอะครับ
sid_rs สีน้ำเงินเป็นค่า ของ javascript ที่จะส่ง ให้ php function แล้ว ก็จะไปใส่ ใน innerHTML

ฟังชั่นของ php ก็ประมาณนี้อะครับ
function select_hpcs($id){
$selectSid = "SELECT hpcs FROM service where sid = $id";
$sid = mysql_query($selectSid);
$result = mysql_fetch_array($sid);
return($result[0]);
}

อยากทราบว่าต้องเขียน อย่างไร ถึงจะ ส่งค่า sid_rs ซึ่งเป็น ค่าของ javascript แล้วส่งให้ php function แล้ว นำค่าที่ได้ไปใส่ innerHTML ขอขอบพระคุณมากครับ

mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP

Postby mindphp » 07/05/2008 1:27 am

ผมว่าท่าน ต้อง ศึกษา การทำงาน ของ
php
กับ Javascript ก่อน นะครับ
php ทำงาน ทางฝั่ง server
๋javascript ทำงาน ทาง ฝั่ง client
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: viewtopic.php?f=6&t=2042

Return to “Programming - PHP”