อยากทราบว่าทำยังไงให้ค่า ID ที่ select ออกมามันไม่ซ้ำกันคะ หรือต้องจัดลง array ยังไงคะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

duckduck
PHP Newbie
PHP Newbie

อยากทราบว่าทำยังไงให้ค่า ID ที่ select ออกมามันไม่ซ้ำกันคะ หรือต้องจัดลง array ยังไงคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย duckduck »

รูปภาพ
จากภาพนะคะคือ เราเลือก check box หลายอันซึ่งมีค่าเป็น ID_B อยู่
สิ่งที่เราต้องการคือ select เอาค่า id_a ออกมา โดยใช้ Id_b เป็นเงื่อนไขอะค่ะ
เราอธิบาย งง มั้ยคะ

ตอนนี้ปัญหาคือ ค่า id_a ที่ออกมา มันออกมาเป็น 59 59 60 ค่ะ
ซึ่งค่ามันซ้ำกัน ที่เราต้องการคือ 59 กับ 60

โค้ด: เลือกทั้งหมด

foreach($_POST['checkbox'] as $key => $type_B){
				 $sql = "SELECT DISTINCT table_a.id_a
						FROM table_a,table_b
						where table_a.id_a= table_b.id_b
						AND  table_b.id_b= '".$type_B."'";
                               $q = mysql_query($sql);
				while($query = mysql_fetch_array($q)){
					$a = array($query["id_a"]);

}	
		 		print_r($a);
}	
array ที่ได้มันเป็น Array ( [0] => 59 ) Array ( [0] => 59 ) Array ( [0] => 60 )
มันยุคนละ array กันอะค่ะ เราคต้องทำยังไงคะ T^T

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ เรามึนจริง ๆ คิดไม่ออกแล้ว TT
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด