ถาม list/menu ที่เป็นวันที่ หน่อยครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

wat_rukawa
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

ถาม list/menu ที่เป็นวันที่ หน่อยครับ

Post by wat_rukawa »

คือผมต้องการแสดงข้อมูลใน db เปงช่วงเดือน
คือใน list/menu ก็จะมี เดือน 1-12 อะครับ สมมุติเลือกเดือน 1 ก็จะแสดงข้อมูล วันที่ 1-31 มกรา อะครับ
ผมใช้ My Sql วันที่ใช้ตัวแปลประเภท date อะครับ

รบกวนด้วยนะครับ
aei_ou
PHP Full Member
PHP Full Member

Re: ถาม list/menu ที่เป็นวันที่ หน่อยครับ

Post by aei_ou »

ใช้พวก เมนู2ตัวผันแปรตามกันครับ ดึงจากฐานข้อมูล MySql ได้เลย
demonxiii
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

Re: ถาม list/menu ที่เป็นวันที่ หน่อยครับ

Post by demonxiii »

อืมม

ลองแบบนี้ครับ

value ของเดือนทั้ง 12 = 01-12 สมมุติให้ list menu ชื่อ month

ก็ให้
$month = $month (ตัวนี้รับ value จาก menulist คือ 01-12)
$date1 = 1;
if $month = เดือนลงท้ายด้วย คม
$date2 = 31;
if $month = เดือนลงท้ายด้วย ยน
$date2 = 30;
if $month = 02 (กุมภา)
$date2 = 28;
$year = date("Y");
$check1 = $year."/".$month."/".$date1;
$check2 = $year."/".$month."/".$date2
แล้วเอาตัวนี้ไป check กับ date ได้เลยครับ แบบนี้
SELECT * FROM db WHERE date BETWEEN '$check1' AND '$check2'
ให้ศึกษาคำสั่ง SQL เรื่อง BETWEEN นะครับ ผมจำ Syntex ไม่ค่อยแม่น
แบบนี้ก็จะได้ค่ามา เพราะ รูปแบบ date ของ MYSQL คือ YYYY/MM/YY **2009/01/31

ผลที่ออกมาคือ จะแสดงผลเป็นรายการในเดือน ที่เราเลือกครับ แต่จะเฉพาะปีปัจจุบัน
Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”