เกี่ยวกับ การแสดงข้อมูลจาก Jump Menu

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

magician
PHP Newbie
PHP Newbie

เกี่ยวกับ การแสดงข้อมูลจาก Jump Menu

Post by magician »

คือในฐานข้อมูลจะมีพวกข้อมูลเกี่ยวกับการศึกษา เช่น มัธยมต้น ปวช ปริญญาตรี

คือต้องการให้ jumpmenu แสดง ข้อมูลใน sql อ่ะคับ

ขอบคุณมากเลยคับ :P
keling
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

Re: เกี่ยวกับ การแสดงข้อมูลจาก Jump Menu

Post by keling »

สมมุติในฐานข้อมูลเป็นแบบนี้นะครับ
ชื่อตาราง tb_education
ชื่อฟิลด์ id_edu, description_edu
โค๊ดใช้แบบนี้ก็ได้ครับ
<?php
$sql="select * from tb_education";
$result=mysql_query($sql);
echo "<SELECT NAME='education'>"; // ตรงนี้คือ Jump Menu
while ($r=mysql_fetch_array($result)) { // วนรอบแสดงข้อมูลในฐานข้อมูล
$id=$r['id_edu'];
$description_edu=$r['description_edu'];
echo "<option value='$id_edu'>$description_edu</option>"; // แสดงข้อมูลให้อยู่ใน Jump Menu
}
echo "</SELECT>";
?>
ลองดูนะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ (ยังมือใหม่)
อืม อย่าลืมเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลก่อนล่ะ
Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”