ขอถามเกี่ยวกับ conky นะครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

thahin

ขอถามเกี่ยวกับ conky นะครับ

Post by thahin » 29/08/2016 2:35 pm

คือผมไม่ได้มีความรู้อะไรเกี่ยวกับ linux หรือว่า การเขียนโปรแกรมอะไรทั้งนั้น
ผมใช้ linux แค่เอาไว้อ่าน e-book เข้าเวป แต่งรูปนิดหน่อยแค่นั้น
และ conky ที่ผมจะถามนี้ ผมก็เอาโค๊ดของฝรั่งเขามาทั้งนั้น ไม่รู้เรื่องการเขียนเลย

คือว่าผมต้องการให้มันส่งเสียงเตือนเวลาไฟดับ (แบตมันเสื่อม) และไปค้นเจอคำสั่งนี้

${if_match "${acpiacadapter}"== "off-line"}"${image ~/.conky/go-home.png -p 105,125 -s 50x50}"}${else}
${exec zenity --warning --text "ไฟดับแล้วจ้า"}
${endif}

แต่ผมต้องการให้มันส่งเสียง ก็เลยเปลี่ยนแปลงให้เป็นแบบนี้

${if_match "${acpiacadapter}"== "off-line"}${exec play ~/cuckoo.wav}${endif}

ปัญหาคือมันส่งเสียงตลอดไม่ยอมหยุด จนกว่าจะช๊าตหรือไฟมา
จะทำอย่างไรให้มันเล่นเสียงแค่ครั้งเดียวครับ

ขอความกรุณาช่วยตอบด้วยครับ ผมไม่รู้จักใครที่มีความรู้เรื่องนี้เลย

thahin

Re: ขอถามเกี่ยวกับ conky นะครับ

Post by thahin » 31/08/2016 6:21 pm

ทำได้แล้วครับ

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”