ขอสอบถามวิธีแก้หน่อยค่ะ ฐานข้อมูลภาษาเป็น latin1_swedish_ci ดึงข้อความภาษาไทยมาแสดงอ่านไม่ออกเลยค่ะ มีวิธีแก้ไหมค่ะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Sai

ขอสอบถามวิธีแก้หน่อยค่ะ ฐานข้อมูลภาษาเป็น latin1_swedish_ci ดึงข้อความภาษาไทยมาแสดงอ่านไม่ออกเลยค่ะ มีวิธีแก้ไหมค่ะ

Post by Sai » 05/10/2016 3:51 pm

ขอสอบถามหน่อยค่ะ พอดีนายให้แก้ภาษาใน Database

Database ภาษาจะเป็น latin1_swedish_ci ค่ะ ข้อคงามภาษาไทยที่เก็บในฐานข้อมูลการเป็น ภาษาแบบนี้ค่ะ "ºÒ§ÁÙŹҡÀÙÁÔÇÔ·ÂÒ¤Á"

แล้วพอเขียนโค๊ดดึงมาแสดงถ้ากำหนด mysql_set_charset("utf8",$conn); เป็น utf8 ก็จะแสดงเป็นตัวแบบในฐานข้อมูลเลยค่ะ
แต่ถ้ากำหนดเป็น tis620 ก็จะแสดงเป็น ????????????? อ่ะค่ะ

ความต้องการคืออยากให้หน้าเว็บที่ดังข้อมูลมาแสดงให้แสดงเป็นภาษาไทยที่ถูกต้อง ต้องเขียนโค๊ด หรือใช้คำสั่งใดได้บ้างค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ อ่านทุกบทความ ลองทำตามหมดแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้สักที
ขอบคุณค่ะ

tsukasaz
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: ขอสอบถามวิธีแก้หน่อยค่ะ ฐานข้อมูลภาษาเป็น latin1_swedish_ci ดึงข้อความภาษาไทยมาแสดงอ่านไม่ออกเลยค่ะ มีวิธีแก้ไหมค่ะ

Post by tsukasaz » 06/10/2016 9:17 am

ลองดู text encoding ของ browser ด้วยครับ มันเป็น utf8 ด้วยไหม
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

Post Reply

Return to “Programming - PHP”

Users browsing this forum: No registered users and 19 guests