จะsearchหาข้อมูลแต่ใช้ 2 keywordทำยังไงคะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Lekzaza
PHP Newbie
PHP Newbie

จะsearchหาข้อมูลแต่ใช้ 2 keywordทำยังไงคะ

Post by Lekzaza »

คือสมมุตเราจะ search ว่า ชื่อ อรุณทิพ อยู่ จังหวัดไหน และ ตำบล ไรประมานนี้อะคะ
เราก้พิมพ์ อรุณทิพ แล้วเลือก field จังหวัด และ อีกอันเราเลือก field ตำบล
แล้วเครื่องจะคำนวนว่า มีคนชื่อ อรุณทิพ อยู่จังหวัดไหนและตำบลไร อะคะ
ประมานนี้อะคะ
ช่วยด้วยนะคะ งง อยู่คะ หรือว่า เราจะทำการ if else ละคะ
aei_ou
PHP Full Member
PHP Full Member

Re: จะsearchหาข้อมูลแต่ใช้ 2 keywordทำยังไงคะ

Post by aei_ou »

ลองดูคำสั่ง SQL จากตัวอย่างนี้นะ

SELECT employees.*, departments.deptname
FROM employees, departments
WHERE employees.deptid = departments.deptid
AND ( employees.employeeid LIKE '%colname%'
AND employees.firstname LIKE '%colname%'
AND employees.lastname LIKE '%colname%'
AND employees.email LIKE '%colname%'
AND departments.deptname LIKE '%colname%'
)
ORDER BY firstname ASC
Post Reply

Return to “Programming - PHP”