ทำไง ให้ php ติดต่อ ฐานข้อมูล Mssql โดยไม่ต้อง ผ่าน odbc

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

4404

ทำไง ให้ php ติดต่อ ฐานข้อมูล Mssql โดยไม่ต้อง ผ่าน odbc

Post by 4404 » 07/10/2005 2:42 pm

ต้องเซ็ทค่าอะไร ยังไง บ้าง ครับ คือต้องการใช้ MSsql Server 2000 กับ php น่ะคับ

4404

Post by 4404 » 10/10/2005 9:44 am

วิธี set ให้ php ติดต่อ ฐานข้อมูล mssql
1.ติดตั้ง php ให้เรียบร้อย
2.เปิด file php.ini แล้ว เอาเครื่องหมาย ";" หน้า
;extension=php_mssql.dll ออก กลายเป็น
extension=php_mssql.dll
3.ตรวจดู ไฟล์ ntwdblib.dll ว่า มีอยู่ใน foder ของ php แล้วหรือไม่ ถ้ายังไม่มีก็ copy จาก แผ่น mssql มาได้
*****ควรใช้การตั้ง php แบบ zip
***** ติดตั้ง mssql หลัง จากการติดตั้ง php

4404

Post by 4404 » 13/03/2006 3:23 pm

ผมทำตามแล้วอ่ะครับแต่มันขึ้นอย่างงี้อ่ะครับ
......
<p>This PHP CGI binary was compiled with force-cgi-redirect enabled. This
means that a page will only be served up if the REDIRECT_STATUS CGI variable is
set, e.g. via an Apache Action directive.</p>
<p>For more information as to <i>why</i> this behaviour exists, see the <a href="http://php.net/security.cgi-bin">manual page for CGI security</a>.</p>
<p>For more information about changing this behaviour or re-enabling this webserver,
consult the installation file that came with this distribution, or visit
<a href="http://php.net/install.windows">the manual page</a>.</p>
......
ช่วยผมทีครับ ..

4404

Post by 4404 » 14/03/2006 10:00 am

1.ระบบที่ใช้เป็น win xp
2. webserver เป็น IIS
3. ผมลง php แบบ install แล้วนำแบบ zip มาทับครับ
4. หลังจากนั้นลง MSSQL

แล้วทำการทดสอบแล้ว webserver สามารถใช้งาน php ได้นะครับแต่พอเปลี่ยนใน
php.ini จากที่มี ; ให้ไม่มีแล้วทำการเขียนการติดต่อฐานข้อมูลมันก็เป็นอย่างที่โพสอ่ะครับ
....
ช่วยผมด้วย :cry:

4404

Post by 4404 » 14/03/2006 4:49 pm

ผมลองแล้วครับ แต่มันบอกว่า...

Fatal error: Call to undefined function: mssql_connect() in c:\inetpub\wwwroot\test1.php on line 9
PHP Warning: Unknown(): Unable to load dynamic library './php_mssql.dll' - The specified module could not be found. in Unknown on line 0

ไฟล์ php_mssql.dll มีอยู่ใน extensions แล้วครับ ผมใช้ php 4.4.2 ครับ
รบกวนอีกทีนะครับ :cry:

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”