ลิงค์ไปยังตัวเลือกใน select option

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

เสกสรร

ลิงค์ไปยังตัวเลือกใน select option

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย เสกสรร »

ผมสร้างเว็บโดย dashboard ในเมนูหลักจะมี 3 เมนู คือ 1.แผนที่อากาศ 2.รายละเอียดสถานี 3.สรุปข้อมูล

ซึ่งในส่วนของเมนู "แผนที่อากาศ" เมื่อเข้ามาจะเจอกับแผนที่ซึ่งบนแผนที่จะมีจุด marker เมื่อคลิกที่ marker จะปรากฎ popup แสดงข้อมูลของสถานีอากาศคร่าวๆ ในนั้นจะมี "ปุ่ม" ที่ลิงค์ไปยังส่วนของรายละเอียดสถานีต่างๆ ซึ่งมีทั้งหมด 5 สถานี (เมนูที่ 2.)

<button onclick="">รายละเอียดกราฟ</button>

เมนูที่ 2. "รายละเอียดสถานี" มี 5 สถานีเช่นกัน การทำงานของส่วนนี้คือ ผมจะใช้ select option เพื่อเรียกสถานีที่ต้องการขึ้นมาแสดง ซึ่งตรงนี้ทำงานได้ปกติ

<div class="button dropdown">
<select id="selector">
<option disabled selected>สถานีตรวจวัดสภาพอากาศ</option>
<option value="StationBn">บางนา</option>
<option value="StationSn">สุวรรณภูมิ</option>
<option value="StationDon">ดอนเมือง</option>
<option value="StationSk">ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตต์</option>
<option value="StationPn">ปทุมธานี</option>
</select>
</div>

**ปัญหาของผมตอนนี้คือ การลิงค์จากส่วนแรกไปส่วนที่สอง ยกตัวอย่าง คลิกปุ่มในสถานีบางนาแล้วก็ไปเรียกรายละเอียดของสถานีบางนาซึ่งอยู่ในส่วนของเมนูที่ 2. ขึ้นมาแสดง หรือคลิกปุ่มในสถานีคอนเมืองก็ไปเรียกรายละเอียดของสถานีอุดอนเมืองในส่วนเมนูที่ 2. ขึ้นมาแสดง
ตอนนี้ผมอยากได้คำแนะนำมาก หรือถ้ามีตัวอย่างให้จะขอบคุณมากมากเลยครับ พอดีผมกำลังทำโปรเจคจบ ถ้าผ่านตรงนี้ได้ก็จบแล้วครับ ผมใช้ django ครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด