สอบถามการเรียกใช้ค่าตัวแปรที่ template phpBB มีแบบตัวแปรในตัวแปรไหมครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

flook
PHP VIP Members

สอบถามการเรียกใช้ค่าตัวแปรที่ template phpBB มีแบบตัวแปรในตัวแปรไหมครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย flook »

ตัวอย่าง

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$this->template->assign_vars(array(
            'key'=> 1,
    ));
   $a   =  array(1,2);
   foreach ($a as $key => $value) {
		$template->assign_block_vars('dataarray', array(
		'id'=>  $value,
		'data'=> 'data'. $value,
	));
 }     
โดยหน้าบ้าน โดยปกติจะเรียก

{key} 
//ซึ่งจะแสดงผลเป็น 1 
แต่ในส่วนของ  dataarray
{dataarray.0.id }//ซึ่งจะแสดงผลเป็น 1 
{dataarray.1.id } //ซึ่งจะแสดงผลเป็น 2
ถ้าผมอยาก เอา key มาใส่แบบนี้ พอมีวิธีทำไหมครับ

{dataarray.{key}.id } //ซึ่งแบบนี้ผมลองแล้วไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
eange08

Re: สอบถามการเรียกใช้ค่าตัวแปรที่ template phpBB มีแบบตัวแปรในตัวแปรไหมครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย eange08 »

ปกติถ้าจะแสดงผลใน template ข้อมูลที่แบบ array ตัว html จะใช้คำสั่ง BEGIN ในการวน loop ออกมาให้โดยไม่ต้องระบุ index ของ array

<!-- BEGIN dataarray -->
{dataarray.data}
<!-- END dataarray -->
flook

Re: สอบถามการเรียกใช้ค่าตัวแปรที่ template phpBB มีแบบตัวแปรในตัวแปรไหมครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย flook »

eange08 เขียน: 11/08/2022 4:37 pm ปกติถ้าจะแสดงผลใน template ข้อมูลที่แบบ array ตัว html จะใช้คำสั่ง BEGIN ในการวน loop ออกมาให้โดยไม่ต้องระบุ index ของ array

ได้แค่แบบ loop ใช่ไหมครับ ใส่สามารถ อ้างตัวแปร ใน ตัวแปรได้ใช่ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
eange08

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย eange08 »

หน้า html ไม่สามารถซ้อนตัวแปรข้างในแบบนี้ค่ะ

{dataarray.{key}.id }
แต่หลังบ้านให้ส่ง key เพิ่มแล้วใช้ IF ในการหา key เพื่อใช้ข้อมูลส่วนนั้นก็ได้ค่ะ
หลังบ้าน

$a   =  array(1,2);
   foreach ($a as $key => $value) {
		$template->assign_block_vars('dataarray', array(
		'id'=>  $value,
		'data'=> 'data'. $value,
		'key'=>  $key,
	));
ที่ template

<!-- IF dataarray.key == 1 -->
        <!-- ENDIF -->	
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด