สอบถามวิธีนำค่าจาก radio button บันทึกลงฐานข้อมูลค่ะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
Tookta
PHP Super Hero Member

สอบถามวิธีนำค่าจาก radio button บันทึกลงฐานข้อมูลค่ะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Tookta »

ต้องเช็คการ insert ยังไงคะ ค่าถึงจะเข้าไปอยู่ในฐานข้อมูล
ต้องการให้ฐานข้อมูล แสดงค่า ชาย หรือ หญิง ในฟิลด์

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<input type="radio" class="float-m radio-set" name="man" value="0" checked="">
     <span class="float-m">ชาย</span>
<input class="float-w" type="radio" name="woman" value="1">
      <span class="float-w">หญิง</span>
tsukasaz
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: สอบถามวิธีนำค่าจาก radio button บันทึกลงฐานข้อมูลค่ะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ปกติตัว radio มันจะกำหนดให้เลือกได้ค่าใดค่าหนึ่ง ไม่เหมือน checkbox ที่เลือกได้หลายค่า

ซึ่งการตั้งชื่อของ radio ต้องตั้งชื่อเดียวกัน อย่างจะให้เลือกเพศ ก็ตั้งชื่อเป็น gender ทั้งสอง input ครับ โค้ดที่แปะมาตั้งคนละชื่ออยู่

ส่วนค่าที่ส่งไปเก็บในฐาน มันดูที่ค่าใน value ตอนนี้กำหนดเป็น 0 กับ 1 เวลาเก็บในฐานก็จะได้ 0 กับ 1 นะครับ
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
Tookta

Re: สอบถามวิธีนำค่าจาก radio button บันทึกลงฐานข้อมูลค่ะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Tookta »

tsukasaz เขียน: 02/02/2023 2:12 pm ปกติตัว radio มันจะกำหนดให้เลือกได้ค่าใดค่าหนึ่ง ไม่เหมือน checkbox ที่เลือกได้หลายค่า

ซึ่งการตั้งชื่อของ radio ต้องตั้งชื่อเดียวกัน อย่างจะให้เลือกเพศ ก็ตั้งชื่อเป็น gender ทั้งสอง input ครับ โค้ดที่แปะมาตั้งคนละชื่ออยู่

ส่วนค่าที่ส่งไปเก็บในฐาน มันดูที่ค่าใน value ตอนนี้กำหนดเป็น 0 กับ 1 เวลาเก็บในฐานก็จะได้ 0 กับ 1 นะครับ
ใช้งานได้แล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด