รบกวนช่วยเขียนโค้ดอัพโหลดไฟล์pdfให้หน่อยค่ะ เป้น php นะคะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

klauy

รบกวนช่วยเขียนโค้ดอัพโหลดไฟล์pdfให้หน่อยค่ะ เป้น php นะคะ

Post by klauy »

รบกวนช่วยเขียนโค้ดอัพโหลดไฟล์pdfให้หน่อยค่ะ เป็นphpนะคะ
ที่สามารถติดต่อกับฐานข้อมูลได้ด้วยคะ
touleg
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: รบกวนช่วยเขียนโค้ดอัพโหลดไฟล์pdfให้หน่อยค่ะ เป้นphpนะคะ

Post by touleg »

โค้ดคร่าวๆครับ ใช้จริงควรจะเช็คเพิ่มเติมสักหน่อยนะครับ
เนื่องจากหากไม่มีไฟล์ส่งมา foreach จะ error นะครับ ควรจะเช็คก่อนว่ามีไฟล์ส่งมาหรือป่าว แล้วค่อยทำ foreach นะครับ

Code: Select all

$path = "Directory ที่เก็บไฟล์ (ไม่ต้องมี / ต่อท้าย)";

foreach($_FILES["ufname"]["error"] as $key => $error){
    if($error == 0){ //ถ้าไม่ error
        $tmp_name = $_FILES["ufname"]["tmp_name"][$key]; //Temp
        $fname = $_FILES["ufname"]["name"][$key]; //file name
        $filename = basename($fname);
        $uploadfile = $path."/".$filename;
        if(!move_uploaded_file($tmp_name,"$uploadfile"))
        {
                        //อัพโหลดไม่ผ่าน
            break;
        }else{
                        //อัพโหลดผ่านแล้ว ก็ให้เอา $filename เข้าไปเก็บในฐานข้อมูล
                }
    }else{
                //อัพโหลดไม่ได้ไฟล์ error
        break;
    }
}

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”