ผมอยากรู้ว่าจะกำหนดเมล์ผู้รับ ตรงไหน ยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tstyle
PHP Newbie
PHP Newbie

ผมอยากรู้ว่าจะกำหนดเมล์ผู้รับ ตรงไหน ยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

Post by tstyle » 04/04/2011 8:11 pm

ช่วยแนะนำทีครับ ผมต้องการทำแค่ส่งเมล์ เข้ามาที่เมล์ของผมครับ เมล์นี้ skip_PM.com
ใช้ฟังชั่น เมล์นี้ mail() แล้วเราจะกำหนดเมล์ ผู้รับ ตรงไหน ยังไงโปรดช่วยแนะนำทีคับ
ผมใช้ code php แบบนี้ครับ
อันที่ 1ชื่อ index.html เป็นหน้าแรกเลยครับ

<html>
<head>
<title"sendmail"/title>
</head>
<body>
<form action='sendmail.php' method='post'>
หัวข้อ : <input type='text' name='subj' /><br />
ชื่อ : <input type='text' name='name' /><br />
Email : <input type='text' name='email' /><br />
Tel. : <input type='text' name='tel' /><br />
ข้อความ : <textarea name="msg" rows="4" cols="30"></textarea><br />
<input name="submit" type='submit' value=' ส่ง ' />
</form>
</body>
</html>

อันที่2 เป็น send_mail.php ครับ
<?
if (!isset($_REQUEST["mto"])){
$subj = $_POST['subj'];
$name = $_POST['name'];
$email = $_POST['email'];
$tel = $_POST['tel'];
$msg = $_POST['msg'];
} else {
$subj = $_REQUEST["subj"];
$name = $_REQUEST["name"];
$email = $_REQUEST["email"];
$tel = $_REQUEST["tel"];
$msg = $_REQUEST["msg"];
}
$msgs .= " จากคุณ ".$_POST['name'].'’;
$msgs .= ” โทร “.$_POST['tel'].”;
$msgs .= “ข้อความ “.$_POST['msg'];
$txtfrom = “From: “.$email.”\nX-Mailer: PHP/” . phpversion();
if(mail(“to@email.com”, $subj, $msgs, $txtfrom )) {
echo ‘ดำเนินการส่งอีเมล์เรียบร้อย’;
} else {
echo ‘ไม่สามารถติดต่อ Server ได้’;
}
?>
ผมอยากรู้ว่าจะกำหนดเมล์ผู้รับ ตรงไหน ยังไง
ช่วยแนะนำผมทีครับพึ่งหัดอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

touleg
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: ผมอยากรู้ว่าจะกำหนดเมล์ผู้รับ ตรงไหน ยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

Post by touleg » 04/04/2011 9:04 pm

Code: Select all

$mailto = "อีเมล์ที่จะส่งข้อความไป";
mail($mailto,$subj, $msgs, $txtfrom);

Post Reply

Return to “Programming - PHP”

Users browsing this forum: No registered users and 10 guests