Acceptance Tests คืออะไร

Software testing ความรู้ สำหรับ Tester ผู้ทดสอบ เป็นส่วนสำคัญในการ test โปรแกรม การ ทดสอบโปรแกรมมีความรู้แนะนำไว้ในหมวดนี้

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
jamepiyawat
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Acceptance Tests คืออะไร

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

Acceptance Tests คืออะไร วันนี้ผมก็จะมาสรุปสั่น ๆ ตามความเข้าใจของผมกันนะครับ
การที่เรานั้นต้องทดสอบว่าเว็บไซต์ที่เราได้พัฒนาขึ้นมาว่าสามารถทำงานได้ตามที่เราต้องการหรือเปล่าหรือว่ายังมีปัญหาตรงไหนที่ยังเป็น bug อยู่อีกหรือเปล่าทำให้ต้องมีการทดสอบว่าถ้าเรานำเว็บไซต์นี้ไปใช้งานจริงแล้วจะติดปัญหาตรงไหนหรือเปล่านั้นก็คือการ testing แต่ใจให้เรามานั้งทำเองทุกครั้งต้องเข้าไปคลิกเมนูเดิม ๆ เพื่อทดสอบว่ามันจะติดปัญหาหรือเปล่าก็คงจะเสียวเวลาเป็นอย่างมากเพราะฉะนั้นเราจึงจำเป็นต้องมืเครื่องมือในการทดสอบหาจุดบกพร่องนั้นก็คือ Acceptance Test นี้เองถ้าจะให้สรุปง่าย ๆ ก็คือการให้ robot นั้นเข้าไปใช้งานจริงให้เหมือนกับการที่มีคนเข้าไปใช้งานซึ่งเครื่องมือในการทำ Acceptance Tests ที่ได้รับความนิยมและได้ยินกันบ่อย ๆ นั้นก็คือ Selenium (ซีลีเนียม)
bot3.png (2.95 KiB) Viewed 2905 times
เป็นยังไงบ้างครับสำหรับบทความนี้หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับตัวผู้อ่านบ้างซึ้งตัวผู้เขียนบทความนี้หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทุกท่านที่ได้เข้ามาอ่านจะนำความรู้นี้ส่งต่อกับผู้ที่สนใจในเรื่องนี้นะครับ ทั้งนี้ถ้าตัวผู้เขียนบทความนี้ได้สื่อสารผิดหรือสรุปสาระสำคัญได้ไม่ครบถ้วนก็ต้องขออภัยตัวผู้ที่เข้ามาอ่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด