webboard 2.0 plus ทำไม่ใน Ttile ไม่ยอมเปลี่ยนไปตามหัวข้อกระท

พูดคุย phpBB3, SMF ปัญหา การติดตั้ง ปัญหา การลง Mod การแก้ไข หน้าตาบอร์ด การใช้งาน Joomla 1.5, 1.6, 1.7, 2.5 ,3.x และเร็วๆนี้ Joomla จะออกเวอร์ชั่น 4.0 การใช้งาน wordpress และ CMS อื่นๆ
การตั้งคำถาม ควรระบุรุ่นที่ใช้ ในการตั้งคำตามด้วย นะ เช่น SMF 1.1.4 หรือ SMF2.0 Joomla 1.0 joomla 3.8 และ รายละเอียดของ server OS , php เวอร์ชั่นไหน ฐานข้อมูลอะไร

Moderator: mindphp

Forum rules
คำถามหมวดนี้ ควรระบุ รายละเอียดของ Server OS, เวอร์ชั่น ของ PHP, CMS ที่ท่านใช้
รวมถึง Hosting หรือ Control Panel Hosting
koratdive
PHP Newbie
PHP Newbie

webboard 2.0 plus ทำไม่ใน Ttile ไม่ยอมเปลี่ยนไปตามหัวข้อกระท

Post by koratdive » 18/12/2008 9:01 pm

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ....ใน webboard 2.0 plus ทำไม่ใน Ttile ไม่ยอมเปลี่ยนไปตามหัวข้อกระทู้ครับ ผมลองเข้าไปดู จะเห็น <title><? echo $nlist ?></title> ตรงนี้ผมเข้าใจว่า source คงจะไปเรียกหาที่ใดสักแห่ง ใช่ไหมครับ แต่ตอนเปิดIE ผมเข้าไปดู Source เป็นเหมือนกันทุกๆกระทู้เลยครับ รบกวนเซียน phpBB ทั้งหลาย ช่วยกรุณาชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเด้อ....คนโคราช...

mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP

Re: webboard 2.0 plus ทำไม่ใน Ttile ไม่ยอมเปลี่ยนไปตามหัวข้อกระท

Post by mindphp » 20/12/2008 6:41 am

webboard 2.0 คืออะไรครับ :?: :?: :?:
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: https://www.mindphp.com/forums/viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?f=6&t=2042

koratdive
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: webboard 2.0 plus ทำไม่ใน Ttile ไม่ยอมเปลี่ยนไปตามหัวข้อกระท

Post by koratdive » 20/12/2008 10:46 pm

สวัสดีครับ รบกวนผู้รู้ หน่อยครับ....

ต้องขอเรียนว่ามือใหม่ PHP กำลังเรียนรู้อยู่ครับ เท่าที่ทดลอง PHP Webboard 2.0 Plus ใช้ดีมากครับ มีเกือบทุก Function ที่ผมจำเป็นใช้ แต่มี

จุดหนึ่งที่ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนก็คือ เรื่องของ Title มันแสดงเหมือนๆกันหมดทุกๆกระทู้เลยครับ ....
ในเวปผมนั้นมี 5 Table มีที่น่าจะมาเกี่ยวข้องคือ ชื่อ 1.webbaord_category 2.webboard_data (Table นี้ที่จะไปเอาตัวแปรมาแสดงครับ)

Open Source ของ PHP Webboard 2.0 Plus .... source ด้านล่างนี้อยู่ในไฟล์ชื่อ show.php และอีกกว่า 20 ไฟล์

1 <?
2 include("config.inc.php");
3
4 // เช็คหมวดของเว็บบอร์ด
5
6 mysql_connect($host,$user,$passwd);
7 $c_sql = "select * from webboard_category where cat_name='$Category' ";
8 $c_result = mysql_db_query($dbname,$c_sql);
9 $c_NRow = mysql_num_rows($c_result);
10 $c_row = mysql_fetch_array($c_result);
11
12 $nlist = $c_row["cat_title"];
13 $logo = $c_row["cat_logo"];
14
15
16 if($c_NRow==0) {
17 echo "<center><br>";
18 echo "<font color=red size=+1> ระบุ Category ให้ตรงกับ web ที่เปิดใช้ด้วย</font>";
19 echo "<br>";
20 echo "</center>";
21 exit();
22 }
23
24 // จบการเช็ค
25 ?>
26 <A
27 name=#top id="#top"></A>
28 <html>
29 <head>

30 <title><? echo $nlist ?></title>

ตามความเข้าใจ ซึ่งผมลองไล่ code ดู บรรทัดที่12 code ไปเอา cat_title ซึ่งเป็นตัวแปรที่เป็นชื่อหมวดของกระทู้ชื่อเดียวเลย ไปแสดงใน Tilte ครับ

......

ผมอยากจะนำเอาหัวข้อกระทู้ แต่ละกระทู้ ซึ่งแตกต่างกัน มาแสดงใน Title ......ตัวแปรนี้อยู่ใน Tabel "webbaord_data" > Field ชื่อ "Question"

(ซึ่งเป็นหัวข้อกระทู้ครับ) ในTableนี้ มีชื่อ Field ดังนี้ครับ No...Category...Question...ฯลฯ

ผมได้สอบถามไปเจ้าของ Source ได้ ทางคุณ จิรวัฒน์ webmaster ได้กรุณาตอบกลับมาดังนี้
----------------------------------------------------
ทำได้ครับ
โดยการ echo หรือ print ข้อความนั้นๆ ลงบน Tag Title ของแต่ละหน้าครับ

แต่การจะวาง ให้แสดงผล ก็ต้องให้ code อยู ก่อน Tag title เช่น

<?
code ของ php ที่แสดง เนื้อหา
?>
<title><? echo $ตัวแปรที่ต้องการให้แสดงผลครับ; ?></title>
---------------------------------------------------------

ไม่ทราบว่า code php ที่แสดงเนื้อหานั้น เขียนอย่างไรครับ พอทราบหรือไม่ครับ .....

(และเห็น Source ตั้งแต่บรรทัดที่ 1-30 นั้น มีอยู่หลายที่ เช่นใน .admin - editmember - profile - show- .PHP อีกเยอะครับ ประมาณ 20 กว่า

ไฟล์ ต้องแก้ไขทุกไฟล์หรือไม่ครับ )

ต้องขอรบกวน เซียน PHP ช่วยชี้แนะด้วยครับ.......ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ธีรภัทร....

Post Reply

Return to “ปัญหาการใช้ phpBB3, SMF, Joomla, Wordpress, CMS, CRM”

Users browsing this forum: No registered users and 3 guests