ช่วยเรื่องโค้ดหน่อยคับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

cpuhost
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยเรื่องโค้ดหน่อยคับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย cpuhost »

คือว่า ผมสร้าง ฐานข้อมูลชื่อว่า test มี 2 ตาราง ชื่อ register,leeme
1.register เก็บ รหัส ชื่อ เพศ ที่อยู่
2.leeme เก็บ การลางาน

เงื่อนไข
คือว่าผมได้สร้าง list manu ที่ดึงมาจากตาราง register เอามาแค่ รหัสนะคับแล้วคราวนี้ผลจะทำฟอร์มการลาบันทึกลงใน leeme
โดย มี list manu ที่ดึงมาจาก register พอผมเลือกที่ list maun รหัส 1000 แล้วให้มันแสดงข้อมูล ว่า รหัสนี้ชื่ออะไร เพศอะไร
แล้วให้มันตรวจสอบว่า เพศชาย ห้ามลาคลอด เพศหญิง ห้ามลาบวช โดยการลานี้ให้เลือกแบบ list manu เหมือนกันแต่ตั้งขึ้นมาเอง
ตัวอย่าง
form addleeme
list manu เลือกรหัส 1000
ดึงข้อมูลมาแสดง ชื่อ สมศักดิ์ ทองจัน
เป็นเพศ ชาย
list manu การลา เมื่อเราเลือก ลาคลอดแล้วมันตรวจกับเพศชาย ก็คือห้ามให้ผู้ชาย ลาคลอดตามเงื่อนไขแสดงข้อความเตือน
ก็ประมาณนี้อ่ะคับ ใครที่พอจะได้ไหมอ่ะคับผมมึนล่ะ
ขอบคุณมากคับ
demonxiii
PHP Sr. Member

Re: ช่วยเรื่องโค้ดหน่อยคับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย demonxiii »

cpuhost เขียน:คือว่า ผมสร้าง ฐานข้อมูลชื่อว่า test มี 2 ตาราง ชื่อ register,leeme
1.register เก็บ รหัส ชื่อ เพศ ที่อยู่
2.leeme เก็บ การลางาน

เงื่อนไข
คือว่าผมได้สร้าง list manu ที่ดึงมาจากตาราง register เอามาแค่ รหัสนะคับแล้วคราวนี้ผลจะทำฟอร์มการลาบันทึกลงใน leeme
โดย มี list manu ที่ดึงมาจาก register พอผมเลือกที่ list maun รหัส 1000 แล้วให้มันแสดงข้อมูล ว่า รหัสนี้ชื่ออะไร เพศอะไร
แล้วให้มันตรวจสอบว่า เพศชาย ห้ามลาคลอด เพศหญิง ห้ามลาบวช โดยการลานี้ให้เลือกแบบ list manu เหมือนกันแต่ตั้งขึ้นมาเอง
ตัวอย่าง
form addleeme
list manu เลือกรหัส 1000
ดึงข้อมูลมาแสดง ชื่อ สมศักดิ์ ทองจัน
เป็นเพศ ชาย
list manu การลา เมื่อเราเลือก ลาคลอดแล้วมันตรวจกับเพศชาย ก็คือห้ามให้ผู้ชาย ลาคลอดตามเงื่อนไขแสดงข้อความเตือน
ก็ประมาณนี้อ่ะคับ ใครที่พอจะได้ไหมอ่ะคับผมมึนล่ะ
ขอบคุณมากคับ
ฐานข้อมูลชื่อว่า operation_list ประกอบด้วย field ID_Operation, Detail_Operation, Price_Operation

function Operation_List() //List Menu Operation
{
echo "<select name=\"Opr_List\">";
echo "<option value=\"\">กรุณาเลือกรายการหัตถการ</option>";
@$strSQL = mysql_query ("SELECT * FROM operation_list");
while($rs = mysql_fetch_assoc($strSQL))
{
$OPR = $rs["ID_Operation"];
$Detail_Opr = $rs["Detail_Operation"];
$Price_Opr = $rs["Price_Operation"];
echo "<option value=\"$OPR\">$Detail_Opr</option>";
}
echo "</select>";
}

จากข้างบนจะได้ list box ที่โชร์ชื่อ ของ รายละเอียด Operation แต่ผมก็กำหนดค่าอื่นไว้ เพื่อนำมาใช้ได้ อย่างในนี้ ตัวแปร $Price_Opr ผมสามารถเอามาโชร์เป็นค่าใช้จ่ายได้ ถ้าเป็นกรณีคุณอาจใช้เปลี่ยนจากราคา เป็นเพศก็ได้ครับ
cpuhost
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย cpuhost »

ขอบคุณมากคับผมนี้ผมลได้ล่ะ แต่ติดที่ ว่าเมื่อมันเรียกขึ้นมาแล้ว ตรงกับเพศ ชาย
คราวนี้เรามาเลือก list manu ที่สร้างใหม่คือ ลาป่วย ลาพักร้อน ลาคลอด ลาบวช
เงื่อนไข เมื่อเพชที่แสดงจากฐานมูลเป็น เพศชาย พอเรามาเลือก list manu ลาคลอด
ก็ให้เป็นแสดงว่า ผู้ชายห้ามลาคลอด แบบนี้อ่ะคับ ยังแก้มิได้เลยอ่ะคับ
demonxiii

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย demonxiii »

cpuhost เขียน:ขอบคุณมากคับผมนี้ผมลได้ล่ะ แต่ติดที่ ว่าเมื่อมันเรียกขึ้นมาแล้ว ตรงกับเพศ ชาย
คราวนี้เรามาเลือก list manu ที่สร้างใหม่คือ ลาป่วย ลาพักร้อน ลาคลอด ลาบวช
เงื่อนไข เมื่อเพชที่แสดงจากฐานมูลเป็น เพศชาย พอเรามาเลือก list manu ลาคลอด
ก็ให้เป็นแสดงว่า ผู้ชายห้ามลาคลอด แบบนี้อ่ะคับ ยังแก้มิได้เลยอ่ะคับ
ต่อจากข้างบนนะครับ

หลังจากที่เหลือมาเสร็จ
function Operation_List() //List Menu Operation
{
echo "<select name=\"Opr_List\">";
echo "<option value=\"\">กรุณาเลือกรายการหัตถการ</option>";
@$strSQL = mysql_query ("SELECT * FROM operation_list");
while($rs = mysql_fetch_assoc($strSQL))
{
$OPR = $rs["ID_Operation"];
$Detail_Opr = $rs["Detail_Operation"];
$Price_Opr = $rs["Price_Operation"];
echo "<option value=\"$OPR\">$Detail_Opr</option>";
}
echo "</select>";
}

หลังจากที่สร้าง Menu list แล้ว เราก็ เอา ID ที่ได้จากค่า Value หลักมาอ้างอิงสร้างข้อเปรียบสิครับ
จากข้างบน
@$strSQL = mysql_query ("SELECT 'เพศ' FROM operation_list WHERE ID = '$Opr_list' "); //เรียกคิวรี่ฐานข้อมูลเพศมาโดยเอาแถวที่มีค่าเท่ากับ Value ของ listmenu ดูชื่อลิสเมนูด้วยนะคับ
while($rs = mysql_fetch_assoc($strSQL)) //เอามาใส่ในค่า $sex
{$sex = $rs[เพศ];}
เราก็จะได้ตัวแปล $sex ไว้สำหรับเปรียบเทียบแล้วครับ

ซึ่ง Menu การลาเนี่ย ถ้าฐานข้อมูล ของคุณ มีการกำหนดเพศเช่น
วันลา เพศที่อนุญาต
ลาคลอด หญิง
ลาบวช ชาย

คุณก็ใช้หลักเดียวกับข้างบนครับสร้างตัวแปรเปรียบเทียบถ้ามีค่าตรงกันก็อนุญาต ถ้าค่าไม่ตรงกัน ก็ปฏิเสธ

ป.ล. แต่ถ้าลากิจได้ 2 เพศเลย นี่ผมคิดไม่ออกนะ
ตอบกลับโพส