สอบถามการติดตั้ง GIMP ใน Ubuntu

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
napharat079
PHP Super Member
PHP Super Member

สอบถามการติดตั้ง GIMP ใน Ubuntu

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย napharat079 »

เวอร์ชั่น GIMP 2.8.6 for Ubuntu นี้ติดตั้งอย่างไรคะ
tatiya
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: สอบถามการติดตั้ง GIMP ใน Ubuntu

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tatiya »

ไม่รู้ว่าใช้ อูบันตูเวอร์ชั่นไหนครับ ผมจะยกตัวอย่างจากของผม ใช้ Ubuntu 16.04 LST นะครับ

:baa: 1. Add GIMP PPA
เปิด Terminal ขึ้นมาแล้วใส่ code นี้ (Ctrl+Alt+T)

โค้ด: เลือกทั้งหมด

sudo add-apt-repository ppa:otto-kesselgulasch/gimp
มันจะถามรหัสก็ใส่รหัสคอมตัวเองเข้าไปนะครับ

:baa: 2. Install or Upgrade the editor.
หลังจากติดตั้ง PPA ให้ทำการ Update Software แล้วทำการติดตั้งโปรแกรมได้แล้ว

sudo apt-get update

sudo apt-get install gimp
แล้วลองค้นหาดู
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด