แก้ไขปัญหากดติดตั้ง Joomla แล้วค้าง ติดตั้งไม่ได้

แชร์ ความรู้ในการ พัฒนา Joomla Component Extension Module Plugin

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member

แก้ไขปัญหากดติดตั้ง Joomla แล้วค้าง ติดตั้งไม่ได้

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

ปัญหาการติดตั้ง Joomla ไม่ได้ กดติดตั้งแล้วรอเป็น ชม. กดติดตตั้งไม่เสร็จสักที วันนี้ผมเลยมาแชร์ความรู้แชร์ประสบการณ์จากตัวผมเอง ที่เกิดปัญหาเดียวกันแล้วได้ทำการแก้ไขปัญหาได้แล้ว ก่อนอื่นปัญหาที่ผมเจอเป็น ปัญหาเกี่ยวกับ Web server ที่เราใช้งาน ซึ่งผมใช้เป็น XAMPP นะครับ

ก่อนอื่นเลย Web Server XAMPP จะมีการกำหนดเวลาในการ Excute ต่อครั้ง ซึ่งจะต้องใช้เวลาไม่ควรให้เกินต่อครั้ง ถ้าเกิน Web server จะทำการ timeout และทำการยกเลิก Process ทั้งหมดครับ โดยค่าเริ่มต้นการ Excute จะตั้งมาให้เป็น 30 วินาที ซึ่งเราจะต้องแก้ให้เพิ่มเวลา Excute ให้นานขึ้น เพื่อที่จะติดตั้ง Joomla ครับถึงจะติดตั้งได้สำเร็จ และการติดตั้ง Joomla จะขึ้นอยู่กับความเร็วของเครื่องเป็นส่วนหลักครับ เช่น เครื่องของเรามีความเร็วในการทำงานเท่าไหร่ประมาณนี้ครับ มาดูวิธีการแก้ไข Excute กันเลยครับ

ขั้นแรกนะครับ ให้เราเข้าไปที่ Folder XAMPP แล้วเข้าไปที่ Folder php นะครับ
Excute 1.png
Excute 1.png (37.75 KiB) Viewed 839 times
ต่อมาให้เราทำการเลื้อนลงมาหา File ที่ชื่อว่า php.ini แล้วคลิกขวา เลือก Openwith แล้วเลือก Notepad
Excute 2.png
Excute 2.png (49.36 KiB) Viewed 839 times
เมื่อเข้ามาในหน้าของ Notepad แล้วให้เราคลิกไปที่ Edit >> Find Next (หรือ F3)
Excute 3.png
Excute 3.png (16.14 KiB) Viewed 839 times
เมื่อคลิกเข้าไปแล้วจะขึ้นเครื่องมือที่ช่วยให้เราหาคำหรือประโยค ให้เราพิมพ์คำว่า max_execution_time แล้วคลิกที่ Find Next
Excute 4.png
Excute 4.png (32.77 KiB) Viewed 839 times
เมื่อเจอคำที่เราค้นหาแล้ว ท้ายบรรทัดนั้นจะมีตัวเลขที่ขึ้นว่า max_execution_time=30 ให้เราแก้ ตัวเลขให้พอต่อการติดตั้ง Joomla (ทั้งนี้อยู่ที่เครื่องของแต่ละบุคคลด้วยนะครับ) ซึ่งของผมจะเป็น max_execution_time=100
Excute 5.png
Excute 5.png (6.1 KiB) Viewed 839 times
เมื่อแก้ไขเสร็จแล้วให้เราทำการ Seve ก็เป็นอันว่าเสร็จ ครับ หลังจากนี้เราก็สามารถเปิด XAMPP แล้วก็ติดตั้ง Joomla ได้เลยครับ แต่ถ้าใครที่เปิด XAMPP ไว้อยู่แล้วให้เราทำการ Stop และ Start ที่ Apache ใหม่ แล้วก็ติดตั้ง Joomla ได้เลยครับ
Excute 6.png
Excute 6.png (42.45 KiB) Viewed 839 times
แก้ไขล่าสุดโดย Auttasti เมื่อ 02/08/2019 12:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
thatsawan
PHP VIP Members
PHP VIP Members
ติดต่อ:

Re: แก้ไขปัญหากดติดตั้ง Joomla แล้วค้าง ติดตั้งไม่ได้

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thatsawan »

รู้ได้ยังไงค่ะ ว่าเป็นปัญหาที่ Web server
Auttasti

Re: แก้ไขปัญหากดติดตั้ง Joomla แล้วค้าง ติดตั้งไม่ได้

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

ผมลองแก้ทุกอย่างแล้วครับ สร้างฐานข้อมูลใหม่ ชื่อโฟลเดอร์ เช็คซ้ำแล้วซ้ำอีกครับ จบผมไปศึกษาเกี่ยวกับการ Excute ของ Server แล้วผมได้ลองแก้ แล้วลองติดตั้งใหม่ ติดตั้งได้ในครั้งเดียวเลยครับ และก่อนหน้านี้ก่อนที่จะทำการแก้ Excute ผมลองติดตั้งเกิน 10 รอบ แต่ไม่มีครั้งในติดตั้งได้เลยครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด