จะทำอย่างไรให้เราดึงชื่อรูปออกมาได้จากพาดยาว ๆ ครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
jamepiyawat
PHP VIP Members

จะทำอย่างไรให้เราดึงชื่อรูปออกมาได้จากพาดยาว ๆ ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

พอดีว่าผมต้องการที่จะ copy รูปภาพแต่ว่ารูปที่จะ copy ต้องอยู่ที่โฟร์เดอร์เดิมจึงทำให้ชื่อรูปต้องเปลี่ยนไปซึ่งตอนนี้ผมสามารถดึงที่อยู่ภาพออกมาเป็นพาด ยาว ๆ ได้แล้วแต่ว่าตอนนี้ผมอยากได้แต่ชื่อไฟล์สุดท้านในพาดเพื่อจะได้เปลี่ยนชื่อรูปภาพได้อยากทราบวิธีที่จะทำให้ตัวแปลที่เก็บพาดยาว ๆ เหลือแต่พาดไฟล์ ท้ายสุดครับ
Selection_999(1864).png (24.21 KiB) Viewed 588 times
ภาพประจำตัวสมาชิก
tsukasaz

Re: จะทำอย่างไรให้เราดึงชื่อรูปออกมาได้จากพาดยาว ๆ ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

คำสั่ง PHP ใช้ basename ได้ครับ ดูตัวอย่างจากบทความ ฟังก์ชัน basename() : ใช้ในการอ่านชื่อไฟล์จาก path
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
ตอบกลับโพส