ถามเกี่ยวกับหน้า login และ timestamp หน่อยครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tohkai_php
PHP Sr. Member

Re: ถามเกี่ยวกับหน้า login และ timestamp หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tohkai_php »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$dateserver = time();
เป็น php code ครับ ได้ตัวเลขสิบหลักมา
เอาค่า่นี้เก็บลง db แล้วเวลาคิวรี่ขึ้นมาใช้ฟังชัน

$date = date('dd/mm/YYYY','ค่า timestamp ที่คิวรี่มาจาก db');
เป็น php code เหมือนกันครับ

ทำได้หลายวิธีเลือกใช้เอาครับ
OneLifeBegin
PHP Full Member

Re: ถามเกี่ยวกับหน้า login และ timestamp หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย OneLifeBegin »

ตอนนี้ผมได้ทำหน้า login แล้วครับ โดยมีการถาม username และ password จากนั้นมีการตรวจเช็ค username, password ตาม sql หรือเปล่าโดยใช้ โค้ดนี้ครับ

<?
session_start();
require_once ("connectdb.php");

$sql = "select * from loginlist where username='$username' and password='$password'"; 
$dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql);

$num_rows = mysql_num_rows($dbquery);
if($num_rows==1){
header("location: page1.php"); 
}else {
$code_error="<BR><FONT COLOR=\"red\">Try again!</FONT>";
session_register("code_error");
header("location: login.php"); 
}
?>
ส่วนตัว sql table ที่เก็บ login ตอนนี้มีแค่ *username, password ครับ

ถ้าต้องการเก็บ timestamp 10 หลักอย่างที่บอก ผมควรจะเพิ่ม table ลงในตารางอีกตัวคือ dateserver แล้วเก็บค่าเป็น TIMESTAMP(10) ใช่หรอป่าวครับ? ส่วนโค้ดผมควรเอา โค้ดยัดไว้ยังไงตรงไหนบ้างหรอครับ? ขอบคุณครับ

ขอโทษด้วยครับพอดีเรื่อง timestamp เป็นเรื่องใหม่ของผมเรยถามวกวนนิดหน่อย เนื่องจากไม่เข้าใจจริงๆ รบกวนคุณ tohkai_php, mindphp และผู้รู้ทีนะครับ เผื่อจะมีเด็กใหม่ที่สงสัยเรื่องนี้กับผมได้รู้เรื่องชัดเจนไปตามๆกัน

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย OneLifeBegin »

ตอนนี้เจอตัว UNIX_TIMESTAMP แล้วครับ แต่ยังใช้ไม่เป็น คือตอนนี้พอผมสร้าง field dateserver ขึ้นมาทุกตัวใน table ก็จะขึ้น 0000-00-00 00:00:00 มา ไม่รู้มาถูกทางหรอยัง พอเปิดดูข้อมูลภายในก็เห็นว่ามันเป็น NOW อยุ่ครับ พอแก้เป็น UNIX_TIMESTAMP เปิดอีกทีก็เป็น NOW เหมือนเดิม ตรงนี้ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงบ้างครับ ต้องใช้คำสั่ง time(); หรือ UPDATE หรือ NOW กันหรอครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ekaja
PHP Newbie
PHP Newbie
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ekaja »

แนะนำให้เก็บแบบ datetime ครับ timestamp ปี 2036 จะมีปัญหาสำหรับเครื่อง 32bit (แต่ถ้าใช้ไม่ถึงก็ไม่เป็นไรครับ)

ถ้าเก็บแบบ datetime ก็ ตั้งค่า field type เป็น Datetime เวลาเก็บก็

date('Y-m-d H:i:s') เข้าไปใน sql query ครับ
เว็บโฮสติ้ง รองรับ Opensource ทุกตัว ช่วยเหลือฟรี ดูแลตลอด 24 ชม.
รับเข้ารหัสPHP/รับถอดรหัสZend

ได้แร้วนะครับ ขอบคุณทุกคนมากๆครับ
tohkai_php

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tohkai_php »

ekaja เขียน:แนะนำให้เก็บแบบ datetime ครับ timestamp ปี 2036 จะมีปัญหาสำหรับเครื่อง 32bit (แต่ถ้าใช้ไม่ถึงก็ไม่เป็นไรครับ)

ถ้าเก็บแบบ datetime ก็ ตั้งค่า field type เป็น Datetime เวลาเก็บก็

date('Y-m-d H:i:s') เข้าไปใน sql query ครับ

รวกวนอธิบายหน่อยครับว่าทำไมถึงได้แค่ 2036

จากที่ผมศึกษาข้อมูล timestamp มามันน่าจะคล้ายๆกับคำสั่ง jquery calendar นะครับ ที่ว่าจำกัดปีไม่ควรต่ำกว่าเท่าไหร่และไม่ควรเกินเท่าไหร่ไม่งั้นโปรแกรมจะ error ใช่มั้ยครับ

ส่วน timestamp ที่ผมทำนะครับสำหรับคนที่มาดูข้อมูลแล้วยังทำไม่ได้ ที่ sql table ที่เก็บ login ของ username password ผมเกบเพิ่มอีก field นึงคือ creationdate เก็บข้อมูลเป็นชนิดของ timestamp ส่วน attribute เป็น ON UPDATE CURRENT_TIMESTAMP ค่าปริยายก็เก็บเป็น CURRENT_TIMESTAMP ตามนี้ครับ ในส่วนของ dreamweaver หน้าที่คุณทำการ login เข้ามานั้น ของเป็นมีคำสั่งเช็คตามนี้ครับ

<?
session_start();
require_once ("connectdb.php");

$sql = "select * from loginlist where username='$username' and password='$password'"; 
$dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql);
$sql=sprintf("UPDATE loginlist SET creationdate=NOW() ".
					 "WHERE username='$username' ", 

$_SESSION['username'] );

mysql_query($sql) or die(mysql_error());

$num_rows = mysql_num_rows($dbquery);
if($num_rows==1){
header("location: main.php"); 
}else {
$code_error="<BR><FONT COLOR=\"red\">Try again!</FONT>";
session_register("code_error");
header("location: index.php"); 
}
?>
ในส่วนของ Update นั้นแร่ะครับคือส่วนของ timestamp ขอบคุณ คุณ mindphp tohkai_php และคุณ ekaja มากครับ
tohkai_php

เดาว่าตัวเลขเพิ่มขึ้นจนครบ 10 หลักแน่เลยมันเลยสุดที่ ปี 2032 = 9999999999

หรือเปล่าหว่า หะๆๆ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด