ปรึกษาหน่อยครับ DBA บ่นมาว่า query ทำให้ระบบช้าครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

imsn
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: ปรึกษาหน่อยครับ DBA บ่นมาว่า query ทำให้ระบบช้าครับ

Post by imsn »

ผ่านมา wrote:
tohkai_php wrote:สรุปก็คือ index ที่ id,record_date,date อีกอันหนึ่ง

ก็เหมือนคำตอบในโพสที่สองนี่ครับ แล้วไม่ได้รองทำรึ
ลองทำแล้วครับ ลองดูแต่ละ case เลยครับ ถึงได้สรุปผลออกมา

คุณ mindphp แนะนำว่าให้ลองทำ index บน record_date, userID ดู ผมก็ลองทำตาม
แล้วพอเห็นว่ากระทู้นั้นแนะนำให้ลองทำ composite index ผมก็ลองเปลี่ยนดู
ผลลัพธ์ดีกว่าเสียกว่ายังไงก็เลยลงข้อมูลเปรียบเทียบให้เห็น

ทำไมถึงคิดว่าผมไม่ได้ลองดูล่ะครับ?
คงเพราะไม่เห็นมาแจ้งความคืบหน้า กระมั่ง ว่าได้ไม่ได้ยังไง ชิกๆ :-D
ช่วยตอบเพราะอยากโปรโหมทเว็บ คิคิคลิกเลย
หาเพื่อนฝรั่งคุย M ...
tohkai_php
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

Re: ปรึกษาหน่อยครับ DBA บ่นมาว่า query ทำให้ระบบช้าครับ

Post by tohkai_php »

ยังไงนะครับ คือข้อความที่สอง บอกให้ทำ index คือคุณไปทำ index อย่างละตัว

แล้วคุณไปเจอที่พันทิฟให้ทำ ทุกตัวเป็น index ตัวเดียวกัน ผมเข้าใจถูกปะ

จริงๆแล้วถ้าดูจาก คิวรี่ของคุณ มัน where หลายตัวนะครับ คุณก็ต้อง index เป็นชุดอยู่แล้วนะ

ที่คุณรองตามโพสสองแล้วยังไม่ได้ผลลัพก็แสดงว่ารองแต่ index เดี่ยวๆ ถูกปะครับ
Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “SQL - Database”