อยากสร้างแบบฟอร์มแบบสอบถามเอง ช่วยแนะนำ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
jumi
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากสร้างแบบฟอร์มแบบสอบถามเอง ช่วยแนะนำ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jumi »

tsukasaz เขียน:ในความคิดส่วนตัว ผมว่าคงต้องมีตัว gen Form ขึ้นมาใช้ ในฐานข้อมูลมีตารางสำหรับเก็บรายละเอียดของ Form ตารางเก็บรายละเอียดของ Field ในแต่ละ Form และมีการเก็บค่า parameter ของแต่ละตัว รวมถึงต้องมีการเก็บข้อมูลที่มีการบันทึกเข้ามาในแบบสอบถามแต่ละตัวอีก สรุปในฐานข้อมูลมีตารางหลายตารางอยู่ ถ้าอยากให้ออกมาดูดี ก็ต้องเอาพวก javascript เข้ามาช่วย ผมว่ามันก็ค่อนข้างหลายขั้นตอนอยู่นะครับ สำหรับคนที่เก่ง php กับ javascript คงทำได้อยู่แล้ว ไม่รู้ว่ามีท่านไหน แนะนำวิธีที่ง่ายกว่านี้ได้ไหม
ขอบคุณคะ จะลองทำตามที่แนะนำ :)
Chayyim
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member
ติดต่อ:

Re: อยากสร้างแบบฟอร์มแบบสอบถามเอง ช่วยแนะนำ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Chayyim »

สร้าง form html มาก่อนครับ เสร็จแล้วก็เอา php ไปครอบเช็คเงื่อนไขจากผู้ใช้ว่าจะสร้างกี่ข้อ แล้วก็ใช้ php ลูปสร้าง form html อันนี้แบบพื้นฐานนะครับ ถ้าจะเอาแบบ google คุยกันยาวครับ
jumi
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jumi »

Chayyim เขียน:สร้าง form html มาก่อนครับ เสร็จแล้วก็เอา php ไปครอบเช็คเงื่อนไขจากผู้ใช้ว่าจะสร้างกี่ข้อ แล้วก็ใช้ php ลูปสร้าง form html อันนี้แบบพื้นฐานนะครับ ถ้าจะเอาแบบ google คุยกันยาวครับ
ใช่ค่ะยาวเลย T T
jumi
PHP Newbie
PHP Newbie

HurricaneCyber เขียน:http://www.phpform.org/formbuilder/index.php ประมาณนี้ไหมครับ
ใช่คะ แบบนี้เลย ไม่ทราบว่าพอมีจะมีแนวทางบ้างมั๊ย คะ
HurricaneCyber
PHP Full Member
PHP Full Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย HurricaneCyber »

ใช้ javascript ช่วยในการแสดงผลแล้วเก็บข้อมูลเข้า hidden field จากนั้นส่งไปให้ php ประมวลผลอีกทีครับ
ตอบกลับโพส