ช่วยสอนวิธี select database ต่อไปนี้ด้วยนะคะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

seeker
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยสอนวิธี select database ต่อไปนี้ด้วยนะคะ

Post by seeker »

คือหนูต้องการ select last_update ที่เวลาอัพเดทล่าสุดออกมาแค่ตัวเดียวอ่ะคะ สังเกตว่าเวลาแต่ละตัวจะต่างกันไม่มากค่ะ เลยจะดึงออกมาโชว์แค่ตัวที่ล่าสุดค่ะ แต่ทำไม่เป็นช่วยสอนหน่อยนะคะ (ถ้ามีตัวอย่างโค้ดด้วยจะขอบพระคุณมากเลยค่ะ)
นี่คือ database ค่ะ
นี่คือ database ค่ะ
dbbb.png (57.45 KiB) Viewed 696 times

filxz
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ช่วยสอนวิธี select databaseต่อไปนี้ด้วยนะคะ

Post by filxz »

SELECT *
FROM ชื่อตาราง
ORDER BY last_update ASC
LIMIT 1

ลองดูนะครับ : )

tsukasaz
PHP VIP Members

Re: ช่วยสอนวิธี select databaseต่อไปนี้ด้วยนะคะ

Post by tsukasaz »

ดึงข้อมูลโดยเรียงจากเวลาอัพเดท

Code: Select all

SELECT * FROM SPECIAL_DRIVE_RUNTIME_UPDATE ORDER BY LAST_UPDATED DESC LIMIT 1
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

seeker
PHP Newbie
PHP Newbie

ต้องการให้มันโชว์แค่ตัวเดียวอ่ะค่ะ

tsukasaz

Post by tsukasaz »

Code: Select all

SELECT LAST_UPDATED FROM SPECIAL_DRIVE_RUNTIME_UPDATE ORDER BY LAST_UPDATED DESC LIMIT 1
มันออกมากี่ตัวครับ
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

seeker
PHP Newbie
PHP Newbie

ได้แล้วค่ะ
"SELECT max(LAST_UPDATED) as Time FROM SPECIAL_DRIVE_RUNTIME_UPDATE";
หนูใช้คำสั่งนี้ค่ะ

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”