ช่วยทีครับ ทำมาหลายชั่วโมงแล้ว งงมากครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ir2
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยทีครับ ทำมาหลายชั่วโมงแล้ว งงมากครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ir2 »

อาจารย์ให้โจทย์มาว่า ใส่คะแนนแล้ว ให้มีผลลัพธ์ออกมาเป็นเกรดดังนี้
if(score>=80)
printf("Grade 4");
else if(score>=75)
printf("Grade 3.5");
else if(score>=70)
printf("Grade 3");
else if(score>=65)
printf("Grade 2.5");
else if(score>=60)
printf("Grade 2");
else if(score>=55)
printf("Grade 1");
else printf("Grade 0")

อันนี้ผมทำได้ไปแล้ว แต่ทีนี้อาจารย์ให้นำคะแนน midterm กับ final มาบวกกันก่อน แล้วจึงจะแสดงผลเป็นเกรด ซึ่งผมทำหลายชั่วโมงแล้วอึนมากครับ ช่วยทีครับ จะได้สามารถนำไปทำความเข้าใจได้

ขอบคุณครับ :)
touleg
PHP Super Member
PHP Super Member
ติดต่อ:

Re: ช่วยทีครับ ทำมาหลายชั่วโมงแล้ว งงมากครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย touleg »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

#include<stdio.h>

void main()
{
  int point1,point2,total; 
   printf("Please Enter Midterm Point:");
   scanf("%d",&point1);
   printf("Please Enter Final Point:");
   scanf("%d",&point2);
   total = point1+point2;
   if(score>=total)
       printf("Grade 4");
   else if(score>=75)
       printf("Grade 3.5");
   else if(score>=70)
       printf("Grade 3");
   else if(score>=65)
       printf("Grade 2.5");
   else if(score>=60)
       printf("Grade 2");
   else if(score>=55)
       printf("Grade 1");
   else printf("Grade 0");
}

onzevil12
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ช่วยทีครับ ทำมาหลายชั่วโมงแล้ว งงมากครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย onzevil12 »

เหมือนกันครับ