นำวิธีแก้ปัญหา Mail Server ถูก Backlist มาฝากครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tohkai_php
PHP Sr. Member

นำวิธีแก้ปัญหา Mail Server ถูก Backlist มาฝากครับ

Post by tohkai_php »

1.ตรวจสอบข้อมุลชนิดการ backlist ที่ http://www.spamhaus.org/lookup/

ใส่ค่า IP Server จะเห็นว่ามีการ backlist ชนิดไหนบ้าง เช่น

Blocklist Lookup Results

xxxx.4.27.18 is not listed in the SBL

xxxx.4.27.18 is not listed in the PBL

xxxx.4.27.18 is not listed in the XBL

อันนี้คือปลอดภัยครับ

กรณีถ้าติด Backlist ให้ทำการส่งข้อมุลแจ้ง remover ip ออกจาก backlist center ได้เลยครับ

จะรอเวลาขั้นตอนนี้นานมากครับ จากที่เคยเจอมันอาทิตย์เลยอะครับ หรือนานกว่านั้นอะ

ขอเตือนว่าอย่าทำสแปมเมล์อีกเด็ดขาดเพราะถ้าติดเป็นครั้งที่สองไอพีนี้จะเป็นปัญหาระยะยาวเลยครับ
tohkai_php

Re: นำวิธีแก้ปัญหา Mail Server ถูก Backlist มาฝากครับ

ลืมบอกไปครับว่า ถ้าถูก backlist จะไม่สามารถส่งเมล์เข้า hotmail กับ yahoo ได้ครับ
แต่จะส่งเข้า gmail ได้ปกติ
jataz2
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: นำวิธีแก้ปัญหา Mail Server ถูก Backlist มาฝากครับ

Post by jataz2 »

ขอบคุณครับ ถึงว่าส่งเมล์เเล้วลูกค้าไม่ได้รับเมล์เลย
tohkai_php

หือ

ถ้าเคสนี้มันจะรู้เลยนะว่า backlist อยู่ เพราะมันจะ respond มาเลยว่า
สถานะ ติดเคสไหน เช่น Response received is: 550-Message rejected

ประมาณเนี้ย ไครที่ทำ mail server ควรระวังอย่างยิ่ง ถ้าส่งเข้า hotmail เกินวันละ 1000 เมล์
นี่อันตรายมากๆ ของผมที่ต้องย้ายไอพีหนีเลยนะครับ เพราะมันส่งไม่ได้อีกเลย
Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”