คือผมเรียน วิศคอม ลงเรียนไปแต่ เลกเชอร์ ไม่ได้ลง เลป ซวยเลยที่นี้

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

gonsalet
PHP Newbie
PHP Newbie

คือผมเรียน วิศคอม ลงเรียนไปแต่ เลกเชอร์ ไม่ได้ลง เลป ซวยเลยที่นี้

Post by gonsalet »

เขียนอัลกอริทึมอ่านค่าตัวเลข 10 ตัว เพื่อเก็บใส่ในอาร์เรย์ จากนั้นจะหาค่าสูงสุดในอาร์เรย์ ต้องเขียนยังไงหรอครับ
jackylucky
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: คือผมเรียน วิศคอม ลงเรียนไปแต่ เลกเชอร์ ไม่ได้ลง เลป ซวยเลยที่นี้

Post by jackylucky »

ก็คือเราต้องใช้วิธีการเปรียบเทียบน่ะครับ ลองทำความเข้าใจดูนะครับ
#include<stdio.h>
int main()
{
int num[10],maximum,n,m;
for(n=0;n<10;n++)
{
printf("Enter number%d :",n+1);
scanf("%d",&num[n]);
}
maximum = num[0];
for(m=0;m<10;m++)
{
if(num[m]>maximum)
maximum = num[m];
printf("Maximum = %d",maximum);
fflush(stdin);getchar();
}
Post Reply

Return to “Programming - C/C++ & java & Python”