เรื่อง GET กับ POST และ if ครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
retool2
PHP Newbie
PHP Newbie

เรื่อง GET กับ POST และ if ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย retool2 »

ผมอยากแบ่ง if เป็นสองส่วนใช้เพื่อควบคุมทั้งหน้า
- ส่วนแรกคือ ถ้ามีการส่งค่าไม่ว่าจะเป็น GET หรือว่า POST เข้ามาที่หน้านี้จะให้มันเข้าสู่ case1(มี ตัวแปรที่ต้องการส่งมา)
- ส่วนที่สองคือถ้าไม่มีการส่งตัวแปรอะไรตามที่ต้องการมา หรือว่า form POST นั้นส่งมาด้วยค่าว่างเปล่า ให้มันเข้าสู่อีก case

พอจะมีตัวอย่าง code ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย retool2 เมื่อ 12/05/2008 8:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
ob1
PHP Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ob1 »

คำถามหรือ เปล่า ครับ เนี่ย 8O
oxygenyoyo

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย oxygenyoyo »

ถ้าเป็นผมนะครับ

จะเช็คด้้วย isset

สมมติว่าหน้านั้นคุณมีตัวแปรตัว หนึ่ง ชื่อ x แล้วกันนะครับ

$x = $_GET[x]; // รับค่า GET โดยมาจากหน้าที่แล้ว

if(isset($x))
{
เงื่อนไขที่ต้องการถ้า $x มีค่า
}
else
{
เงื่อนไขที่ต้องการถ้าตัวแปร x นั้นไม่มีค่าใดๆ
}

ผิดถูกท่านอื่นช่วยชี้แนะด้วยครับขอบคุณครับ
retool2
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย retool2 »

ได้แล้วครับ
ใช้ isset + empty ร่วมกันครับ
แต่ยากตรงที่ถ้าหน้านั้นมีตัวแปรเยอะหน่อยก็ต้องมานั่งเขียน code เยอะหน่อยในแต่ละตัวแปร
8O 8O
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด