สอบถามเรื่องการทำ blog ครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tingtopa
PHP Newbie
PHP Newbie

สอบถามเรื่องการทำ blog ครับ

Post by tingtopa » 26/06/2008 10:08 pm

ผมจะทำ blog โดยเหมือน เราเป็นเว็บผู้ให้บริการอ่ะครับ ...
เราจะทำยังไงให้แต่ละ User มี blog ที่เป็นของแต่ละคนได้อ่ะครับ

ถ้ามีโค้ดก็ขอด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ PHP สักเท่าไหร่
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

oxygenyoyo
PHP Hero Member
PHP Hero Member

Re: สอบถามเรื่องการทำ blog ครับ

Post by oxygenyoyo » 27/06/2008 2:20 am

เป็นคำถามที่่กว้างพอควรนะครับ

เอาเป็นว่าคุณจะเริ่มแบบยังไม่ได้คิดแผนอะไรเลยหรือเปล่าครับ

แค่นึกว่าจะทำ blog อย่างนี้หรือเปล่าครับ

หรือว่ามีประสบการณ์เขียนมาบ้างแล้วถ้าจะให้บอกหมดคงมากไปอ่ะครับ = =''

ถ้าคุณลองทำดูแล้วติดปัญหาถามดีกว่านะครับผมว่านะ ...

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณถามไม่ดีหรืออย่างไรนะครับเพียงแต่มันกว้างไปอ่ะครับ

ถ้าจะถามว่าควรจะเริ่มยังไง

ผมคิดว่าคุณควรจะลองคิดมาเล่นๆก่อนว่า blog ที่จะให้บริการเค้านะมีอะไรบ้าง

ลอง list เป็นข้อๆดูครับบ้างทีถ้าทำ blog ง่ายๆผมว่ามันก็ไม่ยากเท่าไรหรอกครับ

อืมๆ ลองนึกคำถามดูใหม่แล้วกันนะถ้าติดปัญหาล่ะก็ถามได้ครับคนที่นี้ใจดีตอบเร็วครับ แฮะๆ

tingtopa
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: สอบถามเรื่องการทำ blog ครับ

Post by tingtopa » 27/06/2008 8:04 pm

จะอธิบายยังไงดีอ่ะครับ คือแบบว่าการทำบล็อคอ่ะได้ครับแต่ที่จะถามก็คือ การแจกแจง blog แต่ละบล็อคให้แก่ User หลายๆ คนอ่ะครับ

ตัวอย่างเช่น

ผมมี blog อย่าง Wordpad อยู่(ซึ่งมานเป็นเอ็นจิ้น) แต่ผมจะแจกเนื้อที่ให้แต่ละ User สมาชิกในเว็บได้มี Wordpad คนละตัวกัน (เป็นของแต่ละ User)
เพื่อที่แต่ละคนจะได้ มีเนื้อที่ส่วนตัวไว้เขียนเรื่องราวของตัวเอง

*ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ในกรณีที่ผมเป็นเจ้าของเว็บ ต้องการจะให้เนื้อที่แก่ User แต่ละคนอ่ะครับ ()

ขอบคุณล่วงหน้าอีกทีครับ

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”