สร้าง tab ยังไงให้สามารถใช้งานได้ครับ

HTML Basic
สำหรับนักพัฒนาเว็บไซต์มือใหม่ HTML , CSS และการใช้ Tools ต่างๆ ในการพัฒนาเว็บไซต์

Moderator: mindphp

jamepiyawat
PHP VIP Members

สร้าง tab ยังไงให้สามารถใช้งานได้ครับ

Post by jamepiyawat » 16/09/2019 3:33 pm

พอดีว่าผมได้สร้าง tab ขึ้นมาแล้วแต่ไม่สามารถคลิก tab ได้ครับเป็นเพราะอะไรครับ
Bootstrap v3 ครับ

Code: Select all

<ul id="tabs">
      <li class="current"><?php echo _MZC_PRODUCTS; ?></li>
        <li class="">Recent Status Changes</li>
      </ul>
Selection_999(846).png (15.77 KiB) Viewed 302 times

tsukasaz

Re: สร้าง tab ยังไงให้สามารถใช้งานได้ครับ

Post by tsukasaz » 16/09/2019 3:39 pm

โครงสร้างน่าจะต้องมีแท็ก a ด้วยครับ ดูจากตัวอย่างโค้ดด้านล่างนะ ใน li จะมีแท็ก a แล้วตรง href มันจะเชื่อมไปยัง id ของ div ที่เป็นเนื้อหา

เช่น a href="#home" เวลาคลิกมันจะแสดง tab ที่ใช้ id="home" ดูตามโค้ดข้างล่างครับ

Code: Select all

<!-- Nav tabs -->
  <ul class="nav nav-tabs" role="tablist">
    <li role="presentation" class="active"><a href="#home" aria-controls="home" role="tab" data-toggle="tab">Home</a></li>
    <li role="presentation"><a href="#profile" aria-controls="profile" role="tab" data-toggle="tab">Profile</a></li>
  </ul>

<!-- Tab panes -->
  <div class="tab-content">
    <div role="tabpanel" class="tab-pane active" id="home">...</div>
    <div role="tabpanel" class="tab-pane" id="profile">...</div>
  </div>

ตัวอย่างเต็ม : https://getbootstrap.com/docs/3.3/javascript/#tabs
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

jamepiyawat

Re: สร้าง tab ยังไงให้สามารถใช้งานได้ครับ

Post by jamepiyawat » 16/09/2019 4:04 pm

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “HTML CSS”